‘จุดเทียนรำลึก สืบ นาคะเสถียร’
ในวันที่ 31 สิงหาคม พ.ศ. 2565 นี้ มูลนิธิสืบนาคะเสถียร และเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง ขอเชิญผู้สนใจร่วมกิจกรรมรำลึก 32 ปี สืบ นาคะเสถียร ณ อนุสรณ์สถานสืบนาคะเสถียร เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง
หลังจากว่างเว้นการจัดกิจกรรมรำลึก สืบ นาคะเสถียร ภาคป่าที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้งไปถึง 2 ปี เพราะการระบาดของโควิด-19 ในปีนี้ทางผู้จัดงาน มูลนิธิสืบนาคะเสถียร และเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง มีข่าวดีมาบอกว่า กิจกรรมรำลึก สืบ นาคะเสถียร จะกลับมาจัดตามปกติอีกครั้งในปีนี้
โดยกิจกรรมรำลึก 32 ปี สืบ นาคะเสถียร จะจัดแบบเล็กๆ และเรียบง่ายเป็นเวลา 2 วัน เริ่มตั้งแต่ช่วงค่ำวันที่ 31 สิงหาคม และช่วงเช้าของวันที่ 1 กันยายน พ.ศ. 2565
กิจกรรมแรกจะเริ่มต้นเวลา 18.00 น. ที่ลานหินโค้ง หน้าอนุสรณ์สถานสืบนาคะเสถียร
ศศิน เฉลิมลาภ ประธานมูลนิธิสืบจะนำเล่าเรื่อง ‘อนุสรณ์สถานสืบนาคะเสถียร’ ถึงความเป็นมาของการก่อสร้าง องค์ประกอบต่างๆ ของอนุสรณ์สถาน ไปจนถึงเรื่องแนวคิดการออกแบบ และความหมายต่างๆ ที่ซ่อนอยู่ในสถานที่แห่งจิตวิญญาณของอดีตหัวหน้าเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าที่ชื่อ สืบ นาคะเสถียร
ถัดมาในอีกกิจกรรม ถือไฮไลท์ประจำปี คือการร่วม ‘จุดเทียนรำลึก สืบ นาคะเสถียร’ ที่บริเวณหน้ารูปปั้นสืบนาคะเสถียร ในเวลา 19.32 น.
![จุดเทียนรำลึก สืบ นาคะเสถียร](https://live.staticflickr.com/65535/52301529268_a7b0a74a21_o.jpg)
![จุดเทียนรำลึก สืบ นาคะเสถียร](https://live.staticflickr.com/65535/52301546503_35340ab3a7_o.jpg)
![](https://live.staticflickr.com/65535/52302037730_00e69cba5e_o.jpg)
![](https://live.staticflickr.com/65535/52301552873_807073b32a_o.jpg)
แน่นอนว่าเวลา 19.32 น. นี้ กำหนดไว้ตามปีของงานรำลึก 32 ปี ที่จากไป
โดยกิจกรรม ‘จุดเทียนรำลึก สืบ นาคะเสถียร’ จะใช้เวลาประมาณครึ่งชั่วโมง และจบกิจกรรมวันแรกในเวลา 20.00 น.
อย่างไรก็ตาม ในปีนี้ทางเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง ไม่อนุญาตให้มีการกางเต้นท์หรือพักแรมภายในพื้นที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่า ผู้ร่วมกิจกรรมควรวางแผนการเดินทางและตระเตรียมที่พักไว้ล่วงหน้า
สาเหตุที่ไม่อนุญาตให้มีการค้างแรม เนื่องด้วยเหตุผลทางด้านความปลอดภัย เพราะในช่วงเวลากลางคืน อาจมีสัตว์ป่าออกมาใช้ประโยชน์ในพื้นที่บริการของเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่า
และเรื่องสำคัญที่ไม่ควรลืมคือ วัตถุประสงค์ของการตั้งเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าประการแรกนั้น “เพื่อให้เป็นที่อยู่อาศัยของสัตว์ป่าโดยปลอดภัยและรักษาไว้ซึ่งพันธ์ุสัตว์ป่า”
ดังนั้น เราจึงไม่ควรอยู่รบกวนสัตว์ป่าที่เป็นเจ้าของบ้านหลังนี้
ต่อกันที่กิจกรรมในช่วงเช้าของวันที่ 1 กันยายน พ.ศ. 2565
กิจกรรมจะเริ่มต้นตั้งแต่เวลา 07.00 น. เป็นช่วงพิธีทางศาสนา ทำบุญเลี้ยงพระ ถวายสังฆทาน รำลึกถึงอดีตหัวหน้าเขตและเจ้าหน้าที่พิทักษ์ป่า ผู้ปกปักษ์รักษาไพรที่จากไป
หลังจากนั้น เวลา 08.00 น. เป็นพิธีมอบทุนการศึกษาแก่บุตรและธิดาของเจ้าหน้าที่พิทักษ์ป่าห้วยขาแข้ง และนักเรียนในโรงเรียนรอบผืนป่า จำนวนทั้งหมด 50 ทุน
ในกิจกรรมนี้ มูลนิธิสืบนาคะเสถียร ต้องขอขอบคุณผู้ร่วมสมทบทุนท่าน ที่ได้ให้การสนับสนุนตามที่มูลนิธิสืบนาคะเสถียรได้เปิดขอรับบริจาคไปก่อนหน้านี้ (จำนวน 30 ทุน ทุนละ 3,000 บาท) และสามารถระดมทุนได้สำเร็จอย่างรวดเร็ว
และกิจกรรมสุดท้าย ของเช้าวันที่ 1 กันยายน เวลา 10.00 น. คือ กิจกรรมวางหรีดรำลึก สืบ นาคะเสถียร บริเวณหน้ารูปปั้นสืบนาคะเสถียร โดยจะใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง และเป็นการจบกิจกรรมรำลึก 32 ปี สืบ นาคะเสถียร ณ เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง
![](https://live.staticflickr.com/65535/52301828904_d4e07067ee_o.jpg)
![](https://live.staticflickr.com/65535/52302056115_8ae444fc9f_o.jpg)
![](https://live.staticflickr.com/65535/52301564441_d4ae11d04f_o.jpg)
![](https://live.staticflickr.com/65535/52301557081_44e505d68f_o.jpg)
นอกจากกิจกรรมที่กล่าวถึงแล้ว ผู้เข้าร่วมงานสามารถเยี่ยมชมพื้นที่ต่างๆ ในโซนบริการของเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้งได้ตามปกติ ในเวลาทำการ
รวมไปถึงในช่วงเวลาดังกล่าว ที่พิพิธภัณฑ์ห้วยขาแข้ง ได้จัดแสดงนิทรรศการสานศิลป์สืบไพร มีผลงานศิลปะมากกว่า 40 ชิ้น ทั้งงานจิตรกรรม และประติมากรรม จากศิลปินหลายสิบชีวิต ร่วมกันสร้างงานศิลปะเพื่อถ่ายทอดเรื่องราวธรรมชาติ ป่าไม้ และสัตว์ป่า และความสำคัญของการอนุรักษ์ ถือเป็นอีกหนึ่งไฮไลท์สำคัญที่ไม่อยากให้พลาดการเข้าชม
และหากผู้เยี่ยมชมชื่นชอบผลงานศิลปะชิ้นใด ก็สามารถขอจับจองเป็นเจ้าของได้ โดยรายได้จากการจำหน่ายผลงานศิลปะทุกชิ้น หลังหักค่าใช้จ่ายแล้ว รายได้จะนำเข้ากองทุนโครงการฟื้นฟูประชากรพญาแร้งในถิ่นอาศัยของประเทศไทย เพื่อนำไปใช้ในกิจกรรมของโครงการ (ผลงานจะจัดส่งให้ผู้จับจองหลังวันปิดนิทรรศการ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2565)
ทั้งนี้ในการเข้าร่วมกิจกรรมรำลึก สืบ นาคะเสถียร ณ เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง ควรปฏิบัติตามข้อควรปฏิบัติต่างๆ ซึ่งเฟซบุ๊กเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง : Huai Kha Khaeng Wildlife Sanctuary ได้แจ้งรายละเอียดไว้ดังนี้
ไม่นำอาวุธทุกชนิด สารพิษ และเคมีอื่นที่เป็นอันตรายต่อสัตว์ป่า เข้าไปในพื้นที่
ไม่ดัก จับ เก็บ หัก ทำลาย นำออกซึ่งสัตว์ป่า พรรณไม้และทรัพยากรธรรมชาติอื่นๆ
ไม่นำสุนัข แมว และสัตว์เลี้ยงอื่นๆ เข้าไปในพื้นที่
ไม่ขีดเขียนทำลายสถานที่
ไม่ส่งเสียงดัง เคารพการใช้สถานที่ร่วมกันกับผู้อื่น
ยังไม่อนุญาตให้กางเต็นท์พักแรม
เพื่อเป็นการลดมลพิษในพื้นที่ โปรดนำขยะกลับออกมาทิ้งในที่จัดเตรียมด้านนอก
และกรุณาปฏิบัติตามกฎระเบียบของกรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่าและพันธุ์พืชและคำแนะนำของเจ้าหน้าที่อย่างเคร่งครัด
![](https://live.staticflickr.com/65535/52303837515_5143ec4e49_h.jpg)
ผู้เขียน
ทำงานอิสระที่เกี่ยวข้องกับหนังสือ การเขียน เรื่องสิ่งแวดล้อมและดนตรีนอกกระแส - เวลาส่วนใหญ่ของชีวิตใช้ไปกับการนั่งมองความเคลื่อนไหวของใบไม้และสายลม