มูลนิธิสืบนาคะเสถียร ร่วมกับเครือข่ายนิสิต นักศึกษา จัดค่ายอนุรักษ์และวิจัยประชากรเสือปลา เพื่อไปต่อยอดพัฒนาเป็นเกมส์ให้ความรู้ด้านเสือปลา
วันที่ 22-24 เม.ย. มูลนิธิสืบนาคะเสถียร ร่วมกับ ชมรมอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม เครือข่ายนิสิต นักศึกษา จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย และมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคล ธัญบุรี จัดกิจกรรมค่ายเยาวชนชมรมอนุรักษ์ฯ โครงการอนุรักษ์และวิจัยประชากรเสือปลาในพื้นที่อุทยานแห่งชาติเขาสามร้อยยอด และพื้นที่โดยรอบ เพื่อศึกษาระบบนิเวศพื้นที่ชุ่มน้ำ ระบบนิเวศป่าชายเลน และร่วมกิจกรรมการอนุรักษ์เสือปลาในพื้นที่สามร้อยยอดร่วมกับกลุ่มอนุรักษ์ในพื้นที่
โดยกิจกรรมในครั้งนี้ได้รับการสนับสนุนจาก บริษัท แคนนอน ปราจีนบุรี (ประเทศไทย) จำกัด การทำค่ายในครั้งนี้น้องๆ จากชมรมทั้ง 2 มหาวิทยาลัยจะร่วมกันจัดทำสื่อประชาสัมพันธ์เกี่ยวกับการอนุรักษ์เสือปลา และนำข้อมูลที่ได้จากการทำกิจกรรมไปต่อยอดพัฒนาเป็นเกมส์ กิจกรรม เพื่อให้ความรู้เรื่องเสือปลากับน้องๆ ในโรงเรียนระดับประถม และระดับมัธยมศึกษา ในพื้นที่สามร้อยยอดต่อไป
นอกจากนี้ น้องๆ ยังทำกิจกรรมจิตอาสาช่วยเก็บขยะที่ลอยมาจากทะเลบริเวณหาดสามพระยา อุทยานแห่งชาติเขาสามร้อยยอด จ.ประจวบคีรีขันธ์
![](https://live.staticflickr.com/65535/52044055053_61ec9fe661_o.jpg)
![](https://live.staticflickr.com/65535/52042955947_21758fe2de_o.jpg)
![](https://live.staticflickr.com/65535/52044248184_77509fac0f_o.jpg)
![](https://live.staticflickr.com/65535/52042955902_22fa8d26f9_o.jpg)
![](https://live.staticflickr.com/65535/52044509215_8f124e20b5_o.jpg)
![](https://live.staticflickr.com/65535/52044248289_5df9740ef3_o.jpg)
![](https://live.staticflickr.com/65535/52044509270_2cea4ae621_o.jpg)