19 กุมภาพันธ์ 2567 มูลนิธิสืบนาคะเสถียร ร่วมกับ สภากาชาดไทย จัดกิจกรรมหน่วยแพทย์เคลื่อนที่สำนักงานบรรเทาทุกข์และประชานามัยพิทักษ์เพื่อผู้พิทักษ์ป่าและชุมชนรอบป่า สภากาชาดไทย ณ โรงเรียนบ้านแม่ละมุ้ง อ.อุ้มผาง จ.ตาก
กิจกรรมนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อตรวจสุขภาพให้แก่เจ้าหน้าที่พิทักษ์ป่า และประชาชนที่อาศัยอยู่ในพื้นที่ใกล้เคียง ได้รับบริการทางการแพทย์ ซึ่งประกอบไปด้วยการรักษาโรคทั่วไป พร้อมจ่ายยา หน่วยทันตกรรม ให้การบริการด้านการอุดฟัน ถอนฟัน เเละขูดหินปูน หน่วยการให้บริการด้วยวิธีฝังเข็มประยุกต์ เเละการให้ความรู้ด้านสุขศึกษา
รวมทั้งมีการมอบชุดของขวัญสภากาดไทยวันละ 120 ชุด ตู้ยาสามัญประจำบ้าน รถเข็นผู้พิการให้กับผู้ด้อยโอกาสในพื้นที่ โดยแบ่งเป็นพื้นที่ละ 2 – 3 คัน ต่อวัน
หลังจบกิจกรรมออกหน่วยแพทย์ ได้มีการลงพื้นที่เยี่ยมบ้านผู้ป่วยพร้อมมอบชุดของขวัญสภากาชาด เพื่อเป็นขวัญและกำลังใจแก่ผู้ป่วยในพื้นที่
และในวันที่ 20-22 กุมภาพันธ์นี้ จะมีการตั้งหน่วยแพทย์เคลื่อนที่ ณ โรงเรียนบ้านกล้อทอ โรงเรียนบ้านหนองหลวง และ โรงเรียนบ้านแม่กลองใหม่ อ.อุ้มผาง จ.ตาก ตามลำดับ
ซึ่งทางมูลนิธิฯ จะนำภาพบรรยากาศกิจกรรมในแต่ละวันมาให้ชมกันต่อไป
![](https://live.staticflickr.com/65535/53541441848_af42c8c07c_o.jpg)
![](https://live.staticflickr.com/65535/53541685835_82df8787ac_o.jpg)
![](https://live.staticflickr.com/65535/53540381492_045fd0f5c2_o.jpg)
![](https://live.staticflickr.com/65535/53541441853_14bea58713_o.jpg)
![](https://live.staticflickr.com/65535/53541685885_f41113c10e_o.jpg)
![](https://live.staticflickr.com/65535/53541585234_d45d3d4825_o.jpg)
![](https://live.staticflickr.com/65535/53541441988_1721dba4b5_o.jpg)
![](https://live.staticflickr.com/65535/53541260101_ac61bc9904_o.jpg)
![](https://live.staticflickr.com/65535/53541585209_d2a2c752f6_o.jpg)
![](https://live.staticflickr.com/65535/53525356964_7fb406b02d_h.jpg)
ผู้เขียน
ถ่ายภาพเพื่อบันทึกเรื่องราว และบางคราวก็เอาภาพมาเล่าเรื่อง มีความสุขกับการดริปกาแฟ และชื่นชมแคตตัส