มีหลายคนที่ยังตั้งข้อสงสัยว่า สาเหตุของการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศนั้นเกิดจากมนุษย์หรือไม่ ? โดยนำเสนอว่ามีหลากหลายสาเหตุตามธรรมชาติที่ทำให้โลกร้อนขึ้น 1.4 องศาฟาเรนไฮต์ตั้งแต่ปี ค.ศ. 1880 แต่สาเหตุดังกล่าวสามารถนำมาใช้อธิบายอุณหภูมิโลกที่เพิ่มสูงขึ้นอย่างต่อเนื่องได้หรือไม่ ขอเชิญชวนให้เลื่อนลงไปดูว่าแต่ละปัจจัยที่แตกต่างกัน ทั้งที่เกิดตามธรรมชาติ และอุตสาหกรรม ส่งผลต่อการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิของโลกอย่างไร โดยอ้างอิงจากข้อค้นพบโดยสถาบัน Goddard เพื่อศึกษาอวกาศ ขององค์การนาซ่า
![](https://farm5.staticflickr.com/4577/37790417314_2b887d3fd8_o.jpg)
โลกร้อน เพราะวงโคจรเปลี่ยน ?
โลกหมุนรอบตัวเองโดยอิงจากแกนกลาง และวงโคจรของโลกนั้นจะเปลี่ยนอย่างช้าๆ โดยใช้เวลานับพันปี เปลี่ยนสภาพอากาศให้เข้าสู่และพ้นจากยุคน้ำแข็ง แต่ผลกระทบจากการเปลี่ยนเส้นทางวงโคจรต่ออุณหภูมิโลกในเวลา 125 ปีนั้น แทบไม่มีเลย
![](https://farm5.staticflickr.com/4560/38450200086_87e4a9a3e3_o.jpg)
โลกร้อน เพราะดวงอาทิตย์ ?
อุณหภูมิของดวงอาทิตย์เปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดทั้งศตวรรษ แต่การเปลี่ยนแปลงดังกล่าวมีผลเพียงเล็กน้อยต่อสภาพภูมิอากาศของโลกโดยรวม
![](https://farm5.staticflickr.com/4559/37619094875_ed493b05a0_o.jpg)
โลกร้อน เพราะภูเขาไฟ ?
ตามข้อมูลบอกเราว่าไม่ใช่ อุตสาหกรรมของมนุษย์ปลดปล่อยก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์มากกว่าภูเขาไฟนับร้อยเท่า และการปะทุของภูเขาไฟยังปลดปล่อยสารเคมีซัลดฟตที่ช่วยลดอุณหภูมิในชั้นบรรยากาศได้ราวปี ถึงสองปี
![](https://farm5.staticflickr.com/4581/37619095015_c9480aca22_o.jpg)
โลกร้อน เพราะทั้งสามปัจจัย ?
ถ้าหากทั้งสามปัจจัยตามธรรมชาติทำให้โลกร้อน เส้นผลรวมก็ควรจะเป็นไปในทิศทางเดียวอับอุณหภูมิโลกที่สูงขึ้น แต่ความเป็นจริงแล้ว ปัจจัยตามธรรมชาติส่งผลเพียงเล็กน้อยเท่านั้น
![](https://farm5.staticflickr.com/4560/38450200296_0cdebe0d75_o.jpg)
ถ้าไม่ใช่เพราะปัจจัยตามธรรมชาติ หรือว่าโลกร้อน เพราะการตัดไม้ทำลายป่า ?
มนุษย์ได้ตัดถางพื้นที่ป่ากว่าครึ่งของพื้นผิวโลก ป่าดงดิบได้พ่ายแพ้และกลายเป็นพื้นที่โล่งกว้าง ซึ่งมีค่าการสะท้อนแสงสูงกว่าและมีผลทำให้โลกเย็นลงเล็กน้อย
![](https://farm5.staticflickr.com/4566/37619095155_cdc5e77f85_o.jpg)
หรือว่าโลกร้อน เพราะมลภาวะโอโซน ?
โอโซนตามธรรมชาติมีอยู่มากในชั้นบรรยากาศ ช่วยป้องกันแสงแดดที่เป็นอันตราย และทำให้โลกเย็นลงเล็กน้อย แต่ใกล้กับพื้นผิวโลก โอโซนเกิดจากมลภาวะ และยังกักเก็บความร้อน ส่งผลให้สภาพอากาศร้อนขึ้น แต่ผลโดยรวมก็ไม่มากนัก
![](https://farm5.staticflickr.com/4526/37619095385_6b6339685b_o.jpg)
หรือว่าโลกร้อน เพราะสารแขวนลอยในอากาศ (Aerosol) ?
มลภาวะบางอย่างช่วยทำให้ชั้นบรรยากาศเย็นขึ้น เช่นสารแขวนลอยซัลเฟตจากการเผาไหม้ถ่านหิน สารแขวนลอยดังกล่าวจะไปหักกลบกับสารแขวนลอยที่ทำให้อุณหภูมิสูงขึ้น (โชคร้ายที่สารเช่นซัลเฟต ยังเป็นตัวการให้เกิดฝนกรด)
![](https://farm5.staticflickr.com/4551/37619095675_691ccb1a44_o.jpg)
ไม่ใช่หรอก สาเหตุของโลกร้อนมาจากก๊าซเรือนกระจก
ก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ในชั้นบรรยากาศเพิ่มขึ้นราวร้อยละ 40 จากระดับที่เคยสำรวจในปี ค.ศ. 1750 เส้นสีเขียวแสดงให้เห็นถึงผลกระทบจากการปลดปล่อยก๊าซเรือนกระจก ที่สูงจนเรียกได้ว่าแทบจะไร้คู่แข่ง
![](https://farm5.staticflickr.com/4536/37619095855_4752edbf1d_o.jpg)
ลองดูด้วยตาของคุณเอง
ก๊าซเรือนกระจกทำให้ชั้นบรรยากาศร้อนขึ้น สารแขวนลอยทำให้มันเย็นลงนิดหน่อย โอโซนอาจส่งผลไม่มากนัก หากนำผลลัพธ์ของทั้งสามมารวมกัน ก็จะได้เส้นที่เป็นไปในทิศทางเดียวกับอุณหภูมิที่สำรวจโดยเฉพาะตั้งแต่ปี ค.ศ. 1950
![](https://farm5.staticflickr.com/4582/37619096065_f6566b6779_o.jpg)
ลองเปรียบเทียบจากทั้ง 7 ปัจจัย
หากรวมทุกสาเหตุที่เป็นไปได้ที่ก่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศจากธรรมชาติ และจากมนุษย์ ยิ่งทำให้เห็นว่าผลกระทบจากก๊าซเรือนกระจกนั้นรุนแรงอย่างเห็นได้ชัด แต่คำถามต่อไปที่เราต้องครุ่นคิดคือ เราในฐานะประชากรโลก
![](https://farm5.staticflickr.com/4525/37619096225_a6ce9f97d0_o.jpg)
จะจัดการปัญหานี้อย่างไร