ความคืบหน้าโครงการสร้างปราการทางน้ำกรึงไกร
เมื่อวันที่ 10 มีนาคมที่ผ่านมา ตัวแทนจากมูลนิธิสืบนาคะเสถียรและเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง นำคณะผู้บริหารจากโรงพยาบาลกล้วยน้ำไท ลงพื้นที่ดูความคืบหน้าการสร้างปราการทางน้ำกรึงไกร ซึ่งจะถูกนำไปปฏิบัติหน้าที่บริเวณตอนปลายสุดของลำขาแข้ง ณ เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง
ช่วงปี 2561 ที่ผ่านมา จนถึงปัจจุบันนับเป็นระยะเวลาหนึ่งปีกว่าของการดำเนินโครงการสร้างปราการทาน้ำกรึงไกร โดยเป้าหมายการทำงานในช่วงปีแรกเป็นการระดมทุนจากการจัดกิจกรรมพิเศษ ซึ่งดำเนินกิจกรรมโดยโรงพยาบาลกล้วยน้ำไท และกล้วยน้ำไทมูลนิธิ ได้แก่
กิจกรรมปั่นจักรยาน Bike for Jungle 2018
กิจกรรมกอร์ฟ Golf for Jungle 2018
กิจกรรมวิ่ง Run for Jungle 2018
ซึ่งบัดนี้ทั้ง 3 กิจกรรม เสร็จสิ้นลงแล้วด้วยความเรียบร้อย การระดมทุนลุล่วงตามเป้าหมายที่ตั้งไว้ ทางมูลนิธิฯ ต้องขอขอบพระคุณโรงพยาบาลกล้วยน้ำไท และกล้วยน้ำไทมูลนิธิ และผู้ร่วมกิจกรรมทุกท่านที่เป็นส่วนหนึ่งในการร่วมระดมทุนในการสร้างปราการทางน้ำกรึงไกร เพื่อให้สามารถกลับมาใช้ประโยชน์ในการปกป้องผืนป่ามรดกโลกทุ่งใหญ่-ห้วยขาแข้งได้อีกครั้ง
![](https://farm8.staticflickr.com/7843/33471054998_3b38624649_o.jpg)
![](https://farm8.staticflickr.com/7833/32405110917_6b80055928_o.jpg)
![](https://farm8.staticflickr.com/7871/33471054848_3584bcb77c_o.jpg)
![](https://farm8.staticflickr.com/7854/32405110907_e580802451_o.jpg)
![](https://farm8.staticflickr.com/7865/32405110637_4f36a9d1ca_o.jpg)
![](https://farm8.staticflickr.com/7854/33471054768_eb36b6ffde_o.jpg)
![](https://farm8.staticflickr.com/7842/32405110437_ffa9c0a517_o.jpg)
![](https://farm8.staticflickr.com/7866/33471054668_cf6a993e15_o.jpg)
![](https://farm8.staticflickr.com/7821/32405110317_6be3dba5f1_o.jpg)
![](https://farm8.staticflickr.com/7804/32405109997_42f833fb81_o.jpg)
![](https://farm8.staticflickr.com/7856/33471054468_9b79386155_o.jpg)
![](https://farm8.staticflickr.com/7901/32405109897_034e95dfaa_o.jpg)
![](https://farm8.staticflickr.com/7922/33471054478_822771394d_o.jpg)
![](https://farm8.staticflickr.com/7806/32405109827_87bc726738_o.jpg)
บทความที่เกี่ยวข้อง
ปราการทางน้ำกรึงไกร : โล่ป้องกันภัยคุกคามทางน้ำแห่งลำห้วยขาแข้ง
ปลายสุดของลำห้วยขาแข้ง… ที่หน่วยพิทักษ์ป่ากรึงไกร
โครงการที่กำลังเปิดรับการสนับสนุน
โครงการติดตามกวางผา เจตนาที่สืบต่อ – สู่งานรำลึก 30 ปี สืบ นาคะเสถียร